Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy








(Tư vấn pháp luật) Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy

Câu hỏi: Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy bị xử phạt bao nhiêu năm tù?

Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, căn cứ vào câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:




Theo quy định tại Điều 256 Bộ luật Hình sự 2015, tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy là hành vi cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kì hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy.

ma tuy - Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy

Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy

Tại Điều 256 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định 2 khung hình phạt sau:

– Khoản 1: Khung hình phạt cơ bản được quy định từ 02 năm đến 07 năm tù.

– Khoản 2: Mức phạt tù từ 07 năm đến 15 năm, được áp dụng đối với trường hợp phạm tội có một trong những tình tiết định khung tăng nặng như sau:

  • Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Đối với người dưới 16 tuổi;
  • Đối với 02 người trở lên;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Bên cạnh đó, tại khoản 3 Điều 256 Bộ luật Hình sự 2015 còn quy định thêm hình phạt bổ sung, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trên đây là nội dung tư vấn của Giải đáp luật về vấn đề bạn yêu cầu: “Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy. Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải quyết được thắc mắc.

Trân trọng.

Bộ phận tư vấn luật – Giải đáp luật

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 24/7

HÃY GỌI NGAY: 0973 427 086

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí cho mọi người với đội ngũ luật sư tư vấn tân tình. Hãy gọi ngày cho chúng tôi để được tư vấn luật miễn phí và chính xác nhất.

LƯU Ý

Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://giaidapluat.com chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của GIẢI ĐÁP LUẬT và người gửi yêu cầu tư vấn.




Chuyên Mục: Tư Vấn Luật Hình Sự

Chủ Đề: ,