Có được ly hôn khi chồng không có mặt ở nơi cư trú không?








( Tư vấn luật ) Có được ly hôn khi chồng không có mặt ở nơi cư trú không? Ly hôn vắng mặt chồng có được không?

Tóm tắt câu hỏi:

 Kính chào Luật sư,  tôi muốn hỏi có được ly hôn khi chồng không có mặt ở nơi cư trú không?

Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!




ly hon - Có được ly hôn khi chồng không có mặt ở nơi cư trú không?

Có được ly hôn khi chồng không có mặt ở nơi cư trú không?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Ban biên tập Giải đáp luật. Vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cụ thể như sau:

Trông trường hợp này bạn cần thực hai thủ tục sau để hoàn thành thủ tục ly hôn:

Thứ nhất, yêu cầu Tòa án tuyên bố chồng mất tích theo Điều 68 Bộ luật Dân sự 2015.

Thứ hai, sau khi Quyết định của Tòa án về việc tuyên bố người chồng mất tích có hiệu lực, bạn cần thực hiện thủ tục ly hôn theo yêu cầu một bên quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân – Gia đình 2014.

Theo đó, bạn cần nộp Đơn yêu cầu ly hôn đến Tòa án nhân dân quận/ huyện nơi bạn đang cư trú để thực hiện thủ tục ly hôn. Tòa án sẽ giải quyết cho bạn ly hôn theo quy định. Kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật thì quan hệ hôn nhân giữa bạn và người chồng đang mất tích sẽ chấm dứt..

Bộ phận tư vấn luật – Giải đáp luật

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 24/7

HÃY GỌI NGAY: 0901 559 179

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí cho mọi người với đội ngũ luật sư tư vấn tân tình. Hãy gọi ngày cho chúng tôi để được tư vấn luật miễn phí và chính xác nhất.

LƯU Ý

Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://giaidapluat.com chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của GIẢI ĐÁP LUẬT và người gửi yêu cầu tư vấn.




Chuyên Mục: Luật Hôn Nhân

Chủ Đề: ,