Luật sư tư vấn pháp luật - Công ty Luật VinLawyer
24 C
Hanoi
Luật sư tư vấn pháp luật - Công ty Luật VinLawyer
HomeHôn NhânCha mẹ có quyền từ con hay không?

Cha mẹ có quyền từ con hay không?

Trong xã hội hiện nay có rất nhiều trường hợp cha mẹ muốn từ mặt con cái mà mình sinh ra. Nguyên nhân chủ yếu dẫn đến sự việc trên là con cái bất hiếu với cha mẹ. Vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì cha mẹ có quyền từ con hay không? Tư vấn luật sẽ làm rõ vấn đề này qua bài viết sau.

1. Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con cái

Cha mẹ có quyền và nghĩa vụ đối với con cái như sau:

– Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

– Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

– Giám hộ hoặc đại diện theo quy định của Bộ luật dân sự cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự.

– Không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ; không được lạm dụng sức lao động của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động; không được xúi giục, ép buộc con làm việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

2. Nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng

Cha mẹ có nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con theo quy định hiện hành như sau:

– Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

3. Nghĩa vụ và quyền giáo dục con

– Cha mẹ có nghĩa vụ và quyền giáo dục con, chăm lo và tạo điều kiện cho con học tập.

– Cha mẹ tạo điều kiện cho con được sống trong môi trường gia đình đầm ấm, hòa thuận; làm gương tốt cho con về mọi mặt; phối hợp chặt chẽ với nhà trường, cơ quan, tổ chức trong việc giáo dục con.

– Cha mẹ hướng dẫn con chọn nghề; tôn trọng quyền chọn nghề, quyền tham gia hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội của con.

– Cha mẹ có thể đề nghị cơ quan, tổ chức hữu quan giúp đỡ để thực hiện việc giáo dục con khi gặp khó khăn không thể tự giải quyết được.

Như vậy, theo quy định trên cụ thể tại Điều 69, Điều 71, Điều 72 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì cha mẹ có quyền và nghĩa vụ phải yêu thương con, chăm lo việc học tập và giáo dục con, tôn trọng con, chăm sóc, nuôi dưỡng, bảo vệ con. Vì tôn trọng quyền và nghĩa vụ này của cha mẹ đối với con nên pháp luật không cho phép và không quy định về vấn đề cha mẹ đẻ từ mặt con của mình.

 

Tư vấn luật online
Tổng đài: 0918.22.99.88

TƯ VẤN LUẬT TƯƠNG TỰ

TƯ VẤN LUẬT NỔI BẬT

CÁC TƯ VẤN LUẬT LIÊN QUAN